Dibisyon na may natitirang pagtatanghal. Dibisyon na may natitirang pagtatanghal Guro sa elementarya na si Dementyeva O.A.

Sekondaryang paaralan ng MBOU Ankovskaya

"Dibisyon na may natitira"

Aralin sa matematika sa ika-3 baitang

Ang guro sa elementarya na si Dementyeva O.A.


Warm up

  • Basahin ang mga numero.
  • Ayusin ang mga numero sa pataas na pagkakasunod-sunod.

3. Pangalanan ang mga even na numero, kakaibang numero, dalawang-digit na numero. Patunayan mo.

4. Ano ang mga numero na nahahati sa 4, sa 5.

8,15,20,36,41,50

8, 20, 36, 50

8, 20, 36

15, 20, 50


Warm up


larong LOTO


"Dibisyon kasama ang natitira"

Matutong lutasin ang mga halimbawa at problema ng paghahati na may natitira.


Ano ang tawag sa mga numero ng dibisyon?

30: 5 = 6

NS : 5 = 6

30: NS = 6


Praktikal na gawain Blg

Ang mga lalaki sa hardin ay nag-hang up ng 4 na feeder. Lumipad sila papunta sa kanila

9 na ibon. Kailangan nating ipamahagi ang mga ibong ito nang pantay-pantay

para sa bawat feeder.

9:4 = 2 (pahinga. 1)


Praktikal na gawain numero 2

11 butterflies na ipamahagi

pantay na hinati sa 3 bulaklak.

11:3 = 3 (pahinga 2)


PANUNTUNAN 1:

Kapag naghahati sa isang natitira, ang resulta ay nakasulat sa dalawang numero. Ang unang numero ay tinatawag na incomplete quotient, ang pangalawa ay ang natitira.

11:3 = 3 (pahinga 2)


PANUNTUNAN 2:

Ang natitira sa isang dibisyon ay dapat palaging mas mababa kaysa sa divisor.

11:3 = 3 (pahinga 2)

2 3


Pisikal na edukasyon para sa mata





Nagtatrabaho sa mga pangkat

1st group: Magsagawa ng paghahati na may natitira

9: 6 = 15: 6 = 18: 5 = 12: 9 = 9: 4 =

2nd group: Lutasin lamang ang mga expression kung saan ang paghahati ay ginaganap sa natitira:

14: 6= 81: 9= 10: 4= 30: 5= 9: 5= 10: 3 =

Pangkat 3: Hanapin ang natitira:

9: 2 = 4 (pahinga ...) 15: 6 = 2 (pahinga ...) 8: 3 = 2 (pahinga ...)

11: 2 = 5 (pahinga ...) 21: 5 = 4 (pahinga ...)


Saang baitang ng hagdan ng kaalaman ka ngayon?

Kapaki-pakinabang ang aralin

Malinaw lahat

Maliit na bagay lang

medyo - medyo hindi maliwanag.

May gagawin pa.


Takdang aralin

Good luck sa paggawa

takdang aralin.

Salamat sa gawain sa aralin.



Pinagmumulan ng

yandex.ru / mga larawan ›

Dibisyon na may natitira. Paglutas ng mga problema sa paghahati sa natitira.

Aralin sa matematika sa ika-3 baitang.

Savelyeva Natalia Alekseevna,

guro sa mababang paaralan

MOU SOSH numero 11 malalim na pag-aaral

indibidwal na mga item

Zelenodolsk munisipal na distrito ng Republika ng Tatarstan ".

Layunin ng aralin:

    Ipagpatuloy ang pag-aaral ng paraan ng paghahati ng mga numero sa mga kaso kung saan ang natitira ay nakuha.

    Upang pagsamahin ang kaalaman sa mga koneksyon sa pagitan ng mga bahagi at ang resulta ng pagkilos ng multiplikasyon at paghahati, ang kakayahang magsagawa ng out-of-table na multiplikasyon at paghahati, at upang malutas ang mga problema.

    Bumuo ng nagbibigay-malay na interes, lohikal na pag-iisip, atensyon, memorya, pasiglahin ang interes sa paksa.

    Itaguyod ang paggalang sa isa't isa, ang kakayahang makinig sa mga opinyon ng iba at ipagtanggol ang iyong sarili.

Uri ng aralin: pagpapabuti ng kaalaman, kasanayan at kakayahan.

Kagamitan:

    Mga kagamitan sa multimedia (Microsoft Power Point);

    Mga card na may gawaing "mathematical lotto";

    Encyclopedia para sa mga bata. Volume 11 / Ch. ed. M.D. Aksenov. - M .: Avanta +, 2002.

    Teksbuk "Matematika" 3 cl. Sa 2 o'clock, Part 2. / M.I. Moreau, M.A. Bantova, G.V. Beltyukova, S.I. Volkova, S.V. Stepanov. - M .: Edukasyon, 2007.

Sa panahon ng mga klase.

    Oras ng pag-aayos.

Ang matematika ay naging isang agham lamang sa pagdating ng mga numero. Pagkatapos ng lahat, sa una, ang mga tao ay walang alam tungkol sa mga numero at ginawa nang walang pagbibilang. Noong unang panahon, kapag ang isang tao ay gustong sabihin, halimbawa, na siya ay may limang bagay, sinabi niya: "Kung gaano karami ang mga daliri sa kamay." Bilang resulta lamang ng napakahabang pag-unlad, naunawaan ng mga tao na ang iba't ibang grupo ng mga bagay - "limang daliri", "limang mansanas", "limang bahay" - ay may isang karaniwang pag-aari - ang parehong bilang, na maaaring ipahayag gamit ang konsepto ng "lima". Ganito lumitaw ang mga numero.

Isa sa mga pinakadakilang Griyegong matematiko noong unang panahon, si Pythagoras (580-500 BC) ay naniniwala na ang mga numero ay napakahalaga sa buhay ng mga tao. (Slide 2.)

(Ang tinawag na disipulo ay piling nagbabasa mula sa encyclopedia tungkol kay Pythagoras.)

Ayon sa kahulugan ng Pythagorean, ang isang numero ay isang set na binubuo ng mga yunit ( Griyego"Arrhythmus"). Nakilala lamang ng mga Pythagorean ang mga positibong integer (i.e. natural) na mga numero, na hinahati ang mga ito sa dalawang uri: kahit at kakaiba. Itinuring ng Pythagoras ang mga numero bilang mga nabubuhay na nilalang, na sumasalamin sa mga katangian ng espasyo, enerhiya o sound vibration. Ang pangunahing agham ng numero, aritmetika, ay hindi mapaghihiwalay na nauugnay sa geometry.

Paano mo naiintindihan ang kanyang mga salita na "Ang mundo ay pinamumunuan ng mga numero"?

Binuo din ni Pythagoras ang teorya ng musika at acoustics, na lumilikha ng sikat na "Pythagorean scale" at nagsasagawa ng mga pangunahing eksperimento sa pag-aaral ng mga tono ng musika: ipinahayag niya ang mga natagpuang relasyon sa wika ng matematika. Sa Paaralan ng Pythagoras, sa unang pagkakataon, isang hula ang ginawa tungkol sa sphericity ng Earth. Ang ideya na ang paggalaw ng mga makalangit na bagay ay sumusunod sa ilang mga relasyon sa matematika, ang ideya ng "harmonya ng mundo" at "musika ng mga globo" ay unang lumitaw sa Pythagorean School.

    Pag-update ng kaalaman.

1. Gumawa ng sama sama.

1 gr .: magtrabaho kasama ang mga card. Larong "Mathematical Lotto". (Aplikasyon).

2 gr .: ang larong "Magic Wand".

Pagsusuri sa gawain ng pangkat 1.

2. - Ano ang tuntunin sa pagsulat ng mga numerong ito? (Slide 4.)

3, 7, 15 (Taasan ng 2 beses at magdagdag ng 1).

Ipagpatuloy ang row na ito sa pamamagitan ng tatlong numero, obserbahan ang pattern na ito (gawin ito nang nakapag-iisa, dalawang estudyante ang sumulat sa pisara).

Suriin: 3, 7, 15, 31, 63, 127.

Ano ang masasabi mo sa mga numerong ito? (natural, nakaayos sa pataas na pagkakasunud-sunod, kakaiba, 3 at 7 - single-digit, 31 at 63 - dalawang-digit, 127 - tatlong-digit, ...)

Bawasan ang mga bilang na ito sa pamamagitan ng isang kadahilanan na 3. Isulat lamang ang mga sagot (gawin ito nang mag-isa, dalawang estudyante ang sumulat sa pisara)

Suriin: 1, 2 (pahinga 1), 5, 10 (pahinga 1), 21, 42 (pahinga 1) (Slide 5.)

Anong tuntunin ang dapat mong tandaan kapag hinahati sa natitira? (Kapag naghahati, ang natitira ay dapat palaging mas mababa kaysa sa divisor.)

3. - Ano ang pinakamalaking bilang hanggang 31 na pantay na nahahati ng 6? sa 7? alas-8? ng 9?

Ano ang pinakamalaking bilang hanggang 63 na pantay na nahahati ng 5? ng 6? alas-8?

4. - Ilang servings ng 3 pancake ang lalabas kung nakapag-bake ka ng 18 pancake sa kabuuan? 19 pancake? 25 pancake?

    Komunikasyon ng paksa at layunin ng aralin.

- Anong mga aksyon ang ginawa mo nang makita ang halaga?

Ngayon ay patuloy nating lutasin ang mga halimbawa ng paghahati na may natitira, upang malutas ang mga problema.

    Magtrabaho ayon sa block diagram. (Slide 6.)

Palitan ang bawat isa sa mga numerong 60, 77, 75, 45 para sa a sa diagram at sundin ang ipinahiwatig na mga hakbang.

Ano ang dapat mong tandaan kapag hinahati sa natitira?

2.Pisikal na edukasyon.

Pagod ka ba? Ayun, sabay-sabay na tumayo ang lahat. (1 mag-aaral ay iniimbitahan)

Itaas ang iyong mga palad! Pumalakpak! Pumalakpak!

Sa mga tuhod - sampal, sampal!

Tapik sa balikat ngayon!

Sampalin ang iyong sarili sa tagiliran!

Nagtatama kami ng postura

Magkasama kaming yumuko sa likod

Sa kanan, sa kaliwa kami ay yumuko,

Umabot kami hanggang sa medyas.

Balikat pataas, pabalik at pababa. Ngumiti at umupo.

3. Gumawa sa aklat-aralin p. 27 Blg. 2.

Basahin ang pahayag ng problema.

Ano ang sinasabi ng problema?

Ano ang nalalaman tungkol sa mga eroplano?

Ano ang kailangan mong malaman? Anong aksyon ang gagamitin natin upang malutas ang problema?

(Dalawang estudyante ang magpapasya sa pisara).

Pagsusulit. 20: 3 = 6 (t.) (Pahinga 2) (s.)

Sagot: 6 triples ng eroplano ang maaaring lumipad at 2 eroplano ang mananatili sa lupa.

    Gawain. (I-slide7 .)

Nakahuli ang mga mandaragat ng 81 isda. Napagpasyahan naming hatiin ito ng pantay sa 3 barko. Ilang isda ang makukuha ng bawat mandaragat kung ang tripulante ay binubuo ng 8 tao?

Ano ang sinasabi ng problema? Ano ang nalalaman? Ano ang kailangan mong malaman?

(1 mag-aaral ang nagpasya sa pisara na may mga komento)

81: 3: 8 = 3 (p.) (Rest 3)

3 - balanse sa bawat barko

Maaari bang malutas ang problemang ito sa ibang paraan? (ipinapaliwanag ng ibang mag-aaral ang solusyon sa problema)

81: (8 * 3) = 3 (p.) (Rest 9)

9 - ang natitira sa tatlong barko.

Sagot: 3 isda ang matatanggap ng bawat marino at 3 isda ang mananatili sa bawat barko.

    Pansariling gawain. (I-slide8 .)

- Naghanda ako ng mga gawain sa iba't ibang antas. Pumili ng alinman sa tatlong gawain na sa tingin mo ay kakayanin mo.

Pagpipilian 1. Hatiin sa natitira:

Opsyon 2. Isulat at lutasin lamang ang mga expression na kung saan ang paghahati ay isinasagawa kasama ang natitira.

60 : 5

Opsyon 3. Ipasok ang mga nawawalang digit para sa tamang pagpasok.

2 : 3 = 7 (pahinga 2)

 9: 2 = 19 (pahinga 1)

4: 7 =  (pahinga 5)

9: 7 =  (pahinga 3)

77:  =  (pahinga 5)

Pagsusulit.

V . Buod ng aralin.

Ano ang bago mo natutunan sa aralin?

Ano ang iyong natutunan?

Anong panuntunan ang dapat mong tandaan kapag nilulutas ang mga halimbawa ng modulo division?

Aling gawain ang pinakanagustuhan mo?

Aling assignment ang mahirap? Ano ang dapat gawin upang mahusay na makabisado ang paksa?

Takdang-Aralin: p. 27 # 6, isang gawain para sa katalinuhan.

Panitikan.

    "Primary School" na suplemento sa pahayagan na "Unang Setyembre". 1998 Bilang 35- p.28.

    "Primary School" na suplemento sa pahayagan na "Unang Setyembre". 1998 Blg. 9-p.10.

Aplikasyon.

Larong "Mathematical Lotto".(Prinsipyo ng paglutas ng mga pabilog na halimbawa)

Inilalabas ng mga bata ang mga card mula sa mga sobre, ilagay muna ang card na may laman na sagot, pagkatapos ay ang iba pa. Ang mga halimbawa ay patuloy na nalutas. Kapag ang lahat ng mga halimbawa ay nalutas na, ang mga mag-aaral, sa utos ng guro, ibalik ang mga card sa likod na bahagi. Kung gumagana ang salita, ang mga halimbawa ay malulutas nang tama.

40: 8

54: 9

42: 6

72: 9

Z

d

R

a

v

kasama

T

v

sa

ika

Laro "Magic Wand".

Ang magic wand (panulat, pointer, atbp.) ay ipinapasa mula kamay hanggang kamay sa silid-aralan. Ang nagpadala ay nagpangalan ng isang halimbawa mula sa multiplication table, ang tumatanggap - ang sagot. Kung ang tatanggap ay hindi sumagot ng tama, ang wand ay babalik sa orihinal nitong posisyon at paulit-ulit na "pumupunta" sa parehong mag-aaral o binabago ang "address".

Magbilang tayo ng pasalita

4. Hanapin ang quotient:

  • 3x ang bilang 17;

50 at 2; 48 at 4; 87 at 3

doblehin ang bilang na 36

1. Tulungan ang kuneho na dumaan sa maze

  • Kalkulahin ang halaga: 13 + 17 + 13 + 17 + 13 + 17
  • Lutasin ang rebus
  • Ang anak na lalaki ay 4 na taong gulang, at ang tatay ay 24 na taong mas matanda sa anak na lalaki. Sa

Ilang beses mas matanda si tatay sa anak?


Paano maghiwalay?

Kuwaderno

Kuwaderno

Kuwaderno

Kuwaderno

Kuwaderno

Kuwaderno

Kuwaderno

Kuwaderno

Kuwaderno

Kuwaderno

Kuwaderno


Paksa ng aralin

Dibisyon na may natitira

Ang layunin ng aralin


Ang mga lalaki sa hardin ay nag-hang up ng 4 na feeder. 9 na ibon ang lumipad papunta sa kanila. Paano sila dapat ipamahagi nang pantay-pantay sa bawat feeder?

= 2

( ost. 1 )

9 : 4


Panuntunan 1

Kapag naghahati sa isang natitira, ang resulta ay nakasulat

dalawang numero

Tinatawag ang unang numero hindi kumpletong pribado ,

pangalawa - ang natira

9: 4 = 2 (itigil. 1 )



Paano ka makakapagtanim ng 14 na paru-paro sa pagitan ng 3 bulaklak?

1 4 – 9

1 4 – 1 2

( ost. 5 )

= 3

= 4

1 4 : 3

( ost. 2 )

2 3


Panuntunan 2

natitira kapag ang paghahati ay dapat palaging

mas maliit divider

14: 3 = 4 (pahinga. 2 )

2 3


Paano gawin ang paghahati sa natitira?

1. pasalita hanapin ang pinakamalaking dibidendo bago ang ibinigay, na nahahati ng divisor nang walang natitira

9: 4 14: 3

2. Hatiin ang pinakamalaking dibidendo, humanap ng hindi kumpletong quotient

9: 4 = 2 14: 3 = 4

14 – 12

3. Sa salita at mula sa ibinigay na dibidendo, ibawas ang pinakamalaking dibidendo, hanapin ang natitira

9: 4 = 2 (pahinga. 1 ) 14: 3 = 4 (pahinga. 2 )

4. Suriin ang solusyon: kasama itumbas natanggap natitira at divider

1 4 2 3

13 – 10

(itigil. 3 )

13: 5


Pumili ng isang gawain para sa malayang gawain

1. Magsagawa ng dibisyon, paggawa ng mga guhit at pagsulat sa isang linya. Ikumpara ang resulta natitira at divisor

7: 3 8: 2 9: 5

2. Magsagawa ng dibisyon, pagsusulat mga halimbawa nasa linya. Suriin

15: 6 10: 5 21: 5

3. Sumulat at magpasya pagsulat sa isang kolum, ang mga expression lamang kung saan ang natitira ay hindi 0... Suriin

20: 6 81: 9 11: 4 9: 5 30: 5



suriin ang iyong sarili

7: 3 = 2 (pahinga 1) 8: 2 = 4 (pahinga 0) 9: 5 = 1 (pahinga 4)

2. 15: 6 = 2 (pahinga 3) 10: 5 = 2 (pahinga 0) 21: 5 = 4 (pahinga 1)

3. 20: 6 = 3 (pahinga 2) 11: 4 = 2 (pahinga 3) 9: 5 = 1 (pahinga 4)


Paksa ng aralin

Dibisyon na may natitira

Ang layunin ng aralin

Matutong hatiin sa natitira


Sukat ng rating

Alam na alam ko

Alam kong halos walang pagkakamali

Alam ko, pero minsan nagkakamali ako

Hindi ko alam, marami akong pagkakamali

Hindi alam


Takdang aralin

aklat-aralin, impormasyon Math - ulitin ,

3, № 5 kasama. 26

Upang gamitin ang preview ng mga presentasyon, lumikha ng iyong sarili ng isang Google account (account) at mag-log in dito: https://accounts.google.com


Mga slide caption:

Dibisyon na may natitira. Angkla. Aralin sa matematika baitang 3

B U M big ko Ashina

b4, a3, d1, a3, c2, d5, b1, d3! 5 V U L I 4 G P Z B 3 0 A C E 2 K R G N 1 D T F M a b c d TULONG!

Tumunog ang mga barya sa bulsa ni Kolya. Nang tumakbo siya, kumanta sila ng isang kanta. 10 kopecks bawat 6 ay barya 40 kopecks napunta sa tanghalian At 8 kopecks ipinahiram ko sa aking mga kaibigan. Kaunti na lang ang natitira sa iyong bulsa. Ilang kopecks ang natitira ni Kolya?

1) 10 6 = 60 (kopecks) 2) 60 - 40 = 20 (kopecks) 3) 20 - 8 = 12 (kopecks)

12:3= 36:9= 42:7= 54:7= 72:8= 35:7=

12: 3 = 36: 9 = 42: 7 = 54: 7 = 72: 8 = 35: 7 = 7 (pahinga 5)

12: 3 = 36: 9 = 42: 7 = 54: 7 = 72: 8 = 35: 7 = 7 (pahinga 5) 4 4 6 9 5

Subukan ang "Tama o Mali" Ang natitirang bahagi ng dibisyon ay dapat palaging mas mababa kaysa sa divisor. 23: 3 = 6 (natitira 5) Kapag hinahati sa 3, maaari kang makakuha ng mga natitirang 0, 1, 2. Kapag hinati sa 8, maaari kang makakuha ng mga natitirang 0,1,2,3,4,5,6,7,8 . 30:60 = 0 (pahinga 30)

Subukan ang "Tama o Mali" Ang natitirang bahagi ng dibisyon ay dapat palaging mas mababa kaysa sa divisor. (+) 23: 3 = 6 (-) Kapag hinahati sa 3, maaari kang makakuha ng mga natitirang 0, 1, 2. (+) Kapag hinati sa 8, maaari kang makakuha ng mga natitirang 0, 1, 2, 3, 4, 5, 6, 7, 8. (-) 30: 60 = 0 (pahinga 30) (+) (pahinga 5)

LACQUER + JOKE = CASKET

1 dm = 10 cm 10 8 = 80 (cm 2) Sagot: S = 80 cm 2

Pisikal na edukasyon

Layunin Nakahuli ng 81 isda ang mga mandaragat. Napagpasyahan naming hatiin ito nang pantay-pantay sa mga mandaragat ng 3 barko. Ilang isda ang makukuha ng bawat mandaragat kung ang tripulante ng 1 barko ay binubuo ng 5 tao?

Problema 5m 5m 5m 81 isda

Malayang gawain 1. Hanapin ang kahulugan ng mga ekspresyon. 8: 7 = 1 (pahinga. 1) 50: 9 = 5 (pahinga. 5) 2. Ipasok ang tanda, =. 7 m 8 dm = 78 dm 5 dm 7 cm> 7 cm 5 mm 3. Isagawa ang mga kalkulasyon 19 + 19 · 0 = 19 18 + 18 · 1 = 36 17 + 17 · 2 = 51 16 + 16 · 3 = 64 4 Lutasin ang mga equation na x = 92

Takdang-Aralin P. 32 Blg. 9 at 10

Subukan ang "True or False" Kung, kapag naghahati sa isang natitira, ang dibidendo ay mas mababa sa divisor, kung gayon ang quotient ay 0, at ang natitira ay katumbas ng dibidendo. 11: 12 = 1 (pahinga 11) 54: 97 = 0 (pahinga 54)

Subukan ang "True or False" Kung, kapag naghahati sa isang natitira, ang dibidendo ay mas mababa sa divisor, kung gayon ang quotient ay 0, at ang natitira ay katumbas ng dibidendo. 11: 12 = 1 (pahinga 11) 54: 97 = 0 (pahinga 54) (+)

Subukan ang "True or False" Kung, kapag naghahati sa isang natitira, ang dibidendo ay mas mababa sa divisor, kung gayon ang quotient ay 0, at ang natitira ay katumbas ng dibidendo. 11: 12 = 1 (pahinga 11) 54: 97 = 0 (pahinga 54) (+) (-)

Subukan ang "True or False" Kung, kapag naghahati sa isang natitira, ang dibidendo ay mas mababa sa divisor, kung gayon ang quotient ay 0, at ang natitira ay katumbas ng dibidendo. 11:12 = 1 (pahinga 11) 54:97 = 0 (pahinga 54) (+) (-) (-) SALAMAT!

"Mga sheet ng pagsusuri" mula 17 hanggang 20 puntos - nakakakuha ng "5" mula 15 hanggang 16 puntos - nakakakuha ng "4"


Sa paksa: mga pag-unlad ng pamamaraan, mga pagtatanghal at mga tala

Ang solusyon sa mga problemang pang-edukasyon ng aralin ay nakakatugon sa mga kinakailangan ng programa sa matematika para sa ika-2 baitang ng elementarya ayon sa programang "School of Russia." Ang istraktura ng aralin ay ganap na naaayon sa lohika ng ...

pamamaraang pag-unlad "Hati nang buo at paghahati sa natitira"

Synopsis ng aralin sa matematika "Buong dibisyon at dibisyon na may natitira" (Grade 4. EMC "Perspective primary school") ...

Ang pag-aayos ng dibisyon ng isang dalawang-digit na numero sa pamamagitan ng isang-digit, dalawang-digit sa pamamagitan ng dalawang-digit, dibisyon na may natitira. Baitang 3 (1 - 4) ayon sa programa ng M.I. Moro.

Mga Layunin: - upang pagsamahin ang kaalaman na natamo sa aralin, - upang mapabuti ang kakayahang malutas ang mga kumplikadong problema, - upang bumuo ng mga kasanayan sa pagkalkula, ang kakayahang mag-analisa, lohikal - mag-isip, pagyamanin ang banig ...

Aralin sa matematika baitang 2. Istomina N.B. Paksa: Dibisyon ng isang numero sa pamamagitan ng 1, sa pamamagitan ng kanyang sarili, paghahati ng zero sa pamamagitan ng isang numero, imposibilidad ng paghahati sa pamamagitan ng zero.

Isang bukas na aralin sa matematika ang ginanap bago ang sertipikasyon para sa mga kasamahan ng paaralan at administrasyon. Ang isang maayos na paglipat mula sa isang yugto ng aralin patungo sa isa pa ay napansin, isang matagumpay na pagpili ng mga takdang-aralin sa oral na pagbibilang at katalinuhan ...